Có được bán chung cư Xuân Phương chưa có Sổ hồng không?

Có được bán chung cư Xuân Phương chưa có Sổ hồng không?

Có được bán chung cư Xuân Phương chưa có Sổ hồng không? Bỏi lẽ theo khoản 4 Điều 13 trong Luật kinh doanh bất động sản năm 2014, trong vòng 50 ngày kể từ ngày bàn giao, chủ đầu tư phải làm thủ tục để cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho bên mua. Tuy nhiên không phải lúc nào bên mua cũng nhận được Sổ hồng luôn

Điều 123 Luật Nhà ở 2014 quy định về bán chung cư chưa có Sổ hồng

Thật vậy, rất nhiều trường hợp muốn bán chung cư xuân phương nhưng chưa được cấp Sổ hồng. Họ băn khoăn liệu chưa có Sổ hồng có bán được không? Theo Điều 118 Luật Nhà ở năm 2014, điều kiện để mua bán nhà là phải có Giấy chứng nhận trừ trường hợp mua bán nhà ở hình thành trong tương lai.

Tuy nhiên nếu người bán vẫn chưa được cấp Sổ hồng có thể sử dụng hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại theo điều 123 Luật Nhà ở năm 2014. Như vậy, họ có thể dễ dàng bán chung cư Xuân Phương hợp pháp.

Bán chung cư Xuân Phương dưới hình thức chuyển nhượng hợp đồng

Thủ tục bán chung cư Xuân Phương chưa có Sổ hồng

Không dừng lại ở đó, meeyland.com sẽ hướng dẫn bạn đọc thủ tục bán chung cư Xuân Phương khi chưa có Sổ hồng. Đừng bỏ lỡ những thông tin hữu ích ngay sau đây

Lập hợp đồng mua bán theo Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD

Đầu tiên, bạn cần lập hợp đồng mua bán theo Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD. 2 bên thống nhất lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà với các nội dung sau:

  • Thông tin về bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng.
  • Số, ngày, tháng năm của hợp đồng mua bán nhà ở với chủ đầu tư.
  • Giá chuyển nhượng hợp đồng, thời hạn và phương thức thanh toán.
  • Quyền và nghĩa vụ của các bên, do 2 bên tự đề ra và thỏa thuận
  • Giải quyết tranh chấp nếu phát sinh.
  • Các thỏa thuận khác nếu có.

Sau đó, 2 bên lập thành 7 bản:

  • 3 bản bàn giao cho chủ đầu tư lưu.
  • 1 bản nộp cho cơ quan thuế.
  • 1 bản bên nhận chuyển nhượng hợp đồng lưu.
  • 1 bản để lưu tại cơ quan công chứng hoặc chứng thực.

Thủ tục bán chung cư Xuân Phương chưa có Sổ hồng

Công chứng hoặc chứng thực hợp đồng

Sau đó, 2 bên đến văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng. Hồ sơ đề nghị công chứng hoặc chứng thực bao gồm:

  • 07 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
  • Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại.
  • Bản sao có chứng thực thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn. Nếu nộp bản sao chưa chứng thực, bạn cần đem giấy tờ gốc đi để đối chiếu.
  • Các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về công chứng, chứng thực.

Thêm vào đó, 2 bên cần kê khai các loại thuế phí theo đúng quy định pháp luật.

Cần công chứng văn bản chuyển nhượng khi bán chung cư Xuân Phương

Nộp hồ sơ gửi chủ đầu tư xác nhận

Cuối cùng, theo khoản 3 Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD, sau khi đã hoàn thành công chứng văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại và nộp đầy đủ thuế, bên nhận chuyển nhượng nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị chủ đầu tư xác nhận.

Hồ sơ đề nghị chủ đầu tư xác nhận gồm các giấy tờ sau:

  • 05 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại trong đó có 01 bản của bên chuyển nhượng.
  • Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại.
  • Biên lai đã nộp thuế hoặc giấy tờ chứng minh về việc được miễn thuế theo quy định của pháp luật.
  • Bản sao có chứng thực thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị.

Trong vòng tối đa 5 ngày, chủ đầu tư có trách nhiệm xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán chung cư Xuân Phương. 

Trên đây là những thông tin chi tiết về bán chung cư Xuân Phương không có Sổ hồng. Bạn hoàn toàn có thể bán dưới hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán.